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ELIMU YA MAZINGIRA SAYANSI NA TEKNOLOJIA

Utangulizi
Katika hatua za awali za ukuaji wa mtoto Elimu ya Mazingira, Sayansi na Teknolojia ni muhimu sana kwani inamfanya mtoto kuwa

mchunguzi, mdadisi, mvumbuzi na kuanza kupata uwezo wa kuchunguza kisayansi. Mtoto hujifunza jinsi ya kujitambua mwenyewe na
kuyajua mambo mengi yanayomzunguka. Aidha mtoto hujifunza Elimu ya Mazingira, Sayansi na Teknolojia kupitia michezo ili aweze

kuyapenda, kuyatumia, kuyathamini na kuyatunza mazingira yaliyomzunguka.

Ujuzi wa Jumla katika Somo la Elimu ya mazingira Sayansi na Teknolojia
Baada ya kusoma somo la Elimu ya Mazingira, Sayansi na Teknolojia katika skuli za Maandalizi, watoto wataonesha ujuzi wa:-

1. Kuelezea uhusiano wa kifamilia, ujirani na kijamii pamoja na mgawanyo wa majukumu katika familia na jamii.

2. Kuvuta, kusukuma na kuchunguza kani (nguvu) za vitu mbali mbali pamoja na kuainisha vitu vinavyoelea na kuzama.

3. Kuelezea maumbile ya dunia yetu na mabadiliko ya hali ya hewa.

4. Kuainisha njia za mawasiliano za kale na za sasa.

5. Kutumia stadi za kujifunza sayansi.

6. Kutunza afya zao kwa kudumisha usafi wa kiwiliwili, mazingira yanayowazunguka na kutumia lishe bora ili kuepukana na
maradhi.

7. Kuelezea mazingira yanayotishia usalama wao yakiwemo yale yanayopelekea maambukizi ya virusi vya UKUMWI na

utumiaji wa dawa za kulevya na njia za kujikinga.
Kuainisha aina za majengo mbali mbali na matumizi yake katika jamii.
Kutumia milango mitano ya ufahamu.

10.  Kuchunguza na kudadisi mazingira yaliyomzunguka.



Malengo ya Jumla ya Somo la Elimu ya Mazingira Sayansi na Teknolojia
Somo la Elimu ya Mazingira, Sayansi na Teknolojia linafundishwa katika skuli za Maandalizi ili watoto waweze:-

1.

2
3.
4

o

10.
11.

Kuelewa uainishaji wa vitu vyenye uhai na visivyo na uhai.

Kupata stadi za kujifunza Sayansi.

Kutambua uhusiano na umuhimu wa kifamilia, ujirani na kijamii pamoja nha mgawanyo wa majukumu katika familia na jamii.
Kupata uzoefu wa uvutaji, usukumaji na uchunguzi wa kani (nguvu) za vitu mbali mbali pamoja na uainishaji wa vitu
vinavyoelea na kuzama.

Kutambua maumbile ya dunia yetu na mabadiliko ya hali ya hewa.

Kuzitambua njia za mawasiliano za kale na za sasa.

Kujenga tabia ya utunzaji wa afya zao kwa kudumisha usafi wa kiwiliwili, mazingira yanayowazunguka na kutumia lishe bora
ili kuepukana na maradhi.

Kutambua mazingira yanayotishia usalama wao yakiwemo yale yanayopelekea maambukizi ya virusi vya UKIMWI na
utumiaji wa dawa za kulevya na jinsi ya kujikinga.

Kutambua majengo mbali mbali na matumizi yake katika jamii.

Kutambua matumizi ya milango mitano ya fahamu.

Kujenga uzoefu wa uchunguzi na udadisi wa mazingira yaliyomzunguka.



MUHTASARI WA SAYANSI MWAKA WA KWANZA

MADA KUU/MADA

MBINU ZA KUFUNDISHIA/

NDOGO MALENGO MAHSUSI KUJIEUNZIA VIFAA/ZANA VIPINDI
1. FAMILIA Mtoto aweze:- Kwa kutumia mbinu ya masuali na 1. Chati inayoonesha watu 6
Uhusiano wa () Kutaja watu majibu mwalimu awaongoze watoto waliomo katika familia mf.
Watu katika anaokaa nao kutaja watu anaokaa nao nyumbani Baba, mama, bibi, babu,
Familia. nyumbani kaka dada.
2. Picha mguso inayoonesha
watu walio katika familia.
(i) Kuelezea 1. Kwa kutumia mbinu ya masualina | 1. Chati inayoonesha watu
uhusiano wao. majibu mwalimu awaongoze watoto waliomo katika familia mf.
kueleza uhusiano wao Babu, kaka dada.
2. Kwa kutumia mbinu ya kuchora 2. Picha mguso inayoonesha
mwalimu awaongoze watoto watu walio katika familia
kuchora picha ya mtu yeyote katika Baba, mama, bibi,
familia.
2. VIUMBE VYENYE | Mtoto aweze:- 1. Kwa kutumia mbinu ya maswali na | 1. Vitu halisi mf ng’'ombe, 6

UHAI NA VITU
VISIVYO NA UHAI
(a) Vitu Vyenye

Uhai.

() Kutaja mifano ya
viumbe vyenye

uhai.

majibu mwalimu awaongoze watoto
kuainisha viumbe vyenye uhai
vilioko katika mazingira yao.

2. Kwa kutumia mbinu ya ziara
mwalimu awaongoze watoto
kutembelea sehemu zenye

wanyama, ndege, miti, wadudu.

punda, farasi, miti, ndege.
2. Chati ya vitu vyenye uhai.
3. Chati mguso. Ya vitu

vyenye uhai
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MADA KUU/MADA

MBINU ZA KUFUNDISHIA/

NDOGO MALENGO MAHSUSI KUJIEUNZIA VIFAA/ZANA VIPINDI
3. Kwa kutumia mbinu ya mchoro
mwalimu awaongoze watoto
kuchora viumbe vyenye uhai.
(i) Kueleza sifa za Kwa kutumia mbinu ya maswali na 1. Vitu halisi mf ng’'ombe
viumbe vyenye | majibu mwalimu awaongoze
uhai watoto kuchunguza na kutaja
sifa za viumbe vyenye uhai
punda, farasi,
miti, ndege.
2. Chati ya vitu vyenye uhai.
Modeli za vitu vyenye
uhai
4. Chati mguso ya vitu
vyenye uhai
(b) Vitu visivyo Mtoto aweze:- Kwa kutumia mbinu onesho mwalimu 1. Vifaa halisi mf. Kiti, meza, 6

na Uhai

() Kutaja vitu visivyo

na uhai

awaongoze watoto kutaja vitu visivyo

na uhai.

mawe, vibao, gari.
2. Chati ya vitu visivyo na
uhai/chati mguso ya vitu

visivyo na uhai.

(i) Kutaja sifa za vitu

Visivyo na uhai.

Kwa kutumia mbinu ya maswali na
majibu mwalimu awaongoze watoto

kutaja sifa za vitu visivyo na uhai

1. Vifaa halisi mf. Kiti, meza,
mawe, vibao, gari n.k.
2. Chati ya vitu visivyo na

uhai/chati




MADA KUU/MADA

MBINU ZA KUFUNDISHIA/

NDOGO MALENGO MAHSUSI KUJIEUNZIA VIFAA/ZANA VIPINDI
mQguso ya vitu
visivyo na uhai.
(i) Kutofautisha sifa za | Kwa kutumia mbinu ya onesho 1. Vifaa halisi mf. Kiti, meza,
viumbe vyenye uhai | mwalimu awaongoze watoto mawe, vibao, gari n.k.
na vitu visivyo na kutofautisha viumbe vyenye uhai na 2. Chati ya viumbe visivyo
uhai vitu visivyo na uhai. na uhai/chati mguso ya
vitu visivyo na uhai.
3. NGUVU ZA Mtoto aweze:- Kwa kutumia mbinu ya jaribio 1. Besenila 3
MAUMBILE. (i) Kufanya jaribio la vitu | mwalimu awaongoze watoto kuingiza maji
(&) Vitu vinavyoelea. vitu katika maji. 2. Ngarawa za
Vinavyoelea karatasi

3. Chupa ya plastic

4. Gamba la buyu

5. Kibakuli
cha plastiki
(i) Kuainisha vitu Kwa kutumia mbinu ya maswali na 1. Besenilenye maji.
vinavyoelea majibu mwalimu awaongoze watoto 2. Ngarawa za karatasi
kutaja majina ya vitu vinavyoelea na 3. Chupa ya plastiki
kueleza sababu za vitu kuelea. 4. Gamba la buyu.
.5. Kibakuli cha
plastiki
(1) Kueleza sababu Kwa kutumia mbinu ya maswali na 1. Besenilenye maji.
za vitu kuelea majibu mwalimu awaongoze watoto 2. Ngarawa za karatasi
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MADA KUU/MADA

MBINU ZA KUFUNDISHIA/

NDOGO MALENGO MAHSUSI KUJIEUNZIA VIFAA/ZANA VIPINDI
kueleza sababu za vitu kuelea 3. Chupa ya plastiki
4. Gamba la buyu.
(b) Vitu Mtoto aweze:- 1. Kwa kutumia mbinu ya jaribio 1. Beseni la maji. 3
Vinavyozama () Kufanya jaribio la mwalimu awaongoze watoto kutia | 2. Mawe,
vitu vinavyozama. vitu mbali mbali katika maji. 3. Vipande vya
chuma.
4. Sarafu na
Kibao.
(i) Kutaja vitu Kwa kutumia mbinu ya maswali na 1. Beseni la maji.
vinavyozama majibu mwalimu awaongoze watoto 2. Mawe,
kutaja vitu vinavyozama. 3. Vipande vya
chuma.
4. Sarafu na
Kibao.
(i) Kueleza sababuya | Kwa kutumia mbinu ya hadithi 1. Beseni la maji.
vitu kuzama mwalimu awaongoze watoto kutoa 2. Mawe,
sababu za kuzama. 3. Vipande vya
chuma.
5. Sarafu na
4. ZANZIBAR Mtoto aweze:- Kwa kutumia mbinu ya maswali na 1. Ramani ya Visiwa vya 3

(a) Visiwa cha

() Kuelezea

majibu mwalimu awaongoze watoto

Zanzibar.
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MADA KUU/MADA

MBINU ZA KUFUNDISHIA/

NDOGO MALENGO MAHSUSI KUJIEUNZIA VIFAA/ZANA VIPINDI
Unguja na maumbile ya kutaja jina la nchi yetu. 2. Radio,
Pemba. Zanzibar. 3. Kaseti.
4. CD.
5.
(i) Kutafautisha ramani | 1. Kwa kutumia mbinu ya nyimbo 1. Ramani ya Visiwa vya
ya kisiwa cha (Nchi yetu Zanzibar) mwalimu Zanzibar.
Unguja na Pemba. awaongoze watoto kuimba nyimbo | 1. Radio,
ya Nchi yetu Zanzibar.. 2. Kaseti.
2. Kwa kutumia mbinu ya mchezo 4. CD.
mwalimu awaongoze watoto
kutafautisha ramani za visiwa vya
Unguja na Pemba
5.MAWASILIANO Mtoto aweze:- Kwa kutumia mbinu ya hadithi 1. Vitabu. 3
(@) Mawasilianoya | (i) Kueleza namnaya mwalimu awaongoze watoto kuelezea | 2. Chati/chati mguso.
Kale. watu wa kale namna ya watu wa kale walivyokuwa | 3. Sinema boksi 4. Ngoma.
walivyokuwa wakiwasiliana. 5. Pembe
wakiwasiliana 6. Upatu na barua.
(b) Mawasiliano ya Mtoto aweze:- 1. Kwa kutumia mbinu ya onesho 1. Simu. 3
Sasa (i) Kutumia njia za mwalimu awaongoze watoto 2. Kompyuta.
mawasiliano ya kutaja vitu vinavyotumika katika 3. Intaneti.
kisasa. mawasiliano ya sasa. 4. Redio.
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MADA KUU/MADA

MBINU ZA KUFUNDISHIA/

NDOGO MALENGO MAHSUSI KUJIEUNZIA VIFAA/ZANA VIPINDI

2. Kwa kutumia mbinu ya maswali 5. TV.
na majibu mwalimu awaongoze 6. Mod vya mawasiliano ya
watoto kueleza matumizi ya vitu kisasa.eli ya vitu
vya mawasiliano ya sasa 7. Chati ya vitu vya

3. Kwa kutumia mbinu ya mchoro mawasiliano ya

kisasa/chati mguso
mwalimu awaongoze watoto
kuchora vitu vya mawasiliano ya
sasa.
6. USAFIRI Mtoto aweze: Kwa kutumia mbinu hadithi mwalimu 1. Vitabu. 3

(&) Usafiri wa

Kale

()

Kueleza namna ya
watu wa kale
walivyokuwa

wakisafiri.

awaongoze watoto kuelezea namna
ya watu wa kale walivyokuwa

wakisafiri.

2. Chati yenye kuonesha
usafiri wa kale/chati mguso.

(i)

Kutofautisha njia za
mawasiliano za

kisasa na za kale.

Kwa kutumia mbinu ya mchoro
mwalimu awaongoze watoto
kutofautisha njia za mawasiliano za

kale na za sasa.

Simu.
Kompyuta.
Intaneti.
Redio.

TV.

o 00k~ w N PE

Modeli ya vitu vya

mawasiliano ya




MADA KUU/MADA

MBINU ZA KUFUNDISHIA/

NDOGO MALENGO MAHSUSI KUJIEUNZIA VIFAA/ZANA VIPINDI
kisasa.
7. Chati ya vitu vya
mawasiliano ya
kisasa/chati mguso
(b) Usafiri wa sasa. | Mtoto aweze:- 1. Kwa kutumia mbinu ya ziara 1. Vyombo vya usafiri wa 3
Kuelezea njia za usafiri mwalimu awapeleke watoto angani, nchi kavu, baharini.
za kisasa. sehemu watakazoona vyombo 2. T.V.
vya usafiri wa kisasa. 3. CD.
2. Kwa kutumia mbinu onesho 4. DVD
mwalimu awaongoze watoto
kutazama filamu na kuelezea
matumizi ya vyombo vya usafiri
wa kisasa.
3 Kwa mbinu ya kuchora/kupaka
rangi mwalimu awongoze watoto
kuchora vyombo vya usafiri wa
angani, nchi kavu, baharini.
6. AFYA NA Mtoto aweze:- kupiga . Kwa kutumia mbinu ya igizo mfano 1. Vifaa halisi. 12
MARADHI mswaki, kukata kucha, mwalimu awaongoze watoto kuigiza 2. Mswaki.
(a) Usafi wa Mwili. kuchana nywele, namna ya kupiga mswaki, kukata 3. Ndoo yenye maji
kukoga, kuvaa nguo safi. | kucha, kuchana nywele, kukoga, 4. Sabuni
kuvaa nguo 5. Dawa ya meno
safi 6. Pasi




MADA KUU/MADA

MBINU ZA KUFUNDISHIA/

NDOGO MALENGO MAHSUSI KUJIEUNZIA VIFAA/ZANA VIPINDI
7. Mafuta.
8. Chati inayoonesha vitu
vinavyotumika katika
utunzaji wa afya.
(b) Usafi wa Mtoto aweze 1. Kwa kutumia mbinu ya maswali 1. Ufagio, kizoleo, debe la 6
Mazingira kusafisha mazingira na majibu mwalimu awaongoze taka.
anayoishi. watoto kuelezea namna ya 2. Chati ya vifaa vya kufanyia
kusafisha mazingira anayoishi. usafi.
2. Kwa kutumia mbinu igizo mfano 3. Chati inayoonesha watoto
mwalimu awaongoze watoto wanafanya usafi/chati
kuigiza namna ya kusafisha mguso.
mazingira mfano kufagia , kuzoa
taka, kuokota taka.
(c) Maradhi Mtoto aweze:- Kwa kutumia mbinu ya maswali na 1. Chati ya watoto 6
yanayowasumbu | (i) Kutaja maradhi majibu mwalimu awaongoze watoto wanaosumbuliwa na
a watoto yanayowasumbua. kutaja maradhi yanayowasumbua. maradhi/chati mguso.
- Malaria watoto. 2. Modeli ya kitanda na
- Kuharisha chandarua.

(i) Kueleza sababu za
maradhi
yanayowasumbua

watoto.

Kwa kutumia mbinu ya nyimbo
mwalimu awaongoze watoto kueleza
maradhi yanayowasumbua na sababu

za maradhi hayo

1. Chati ya watoto
wanaosumbuliwa na

maradhi/chati mguso.

2. Modeli ya kitanda na

chandarua.




MADA KUU/MADA

MBINU ZA KUFUNDISHIA/

NDOGO MALENGO MAHSUSI KUJIEUNZIA VIFAA/ZANA VIPINDI
8. CHAKULA NA | Mtoto aweze kutaja 1. Kwa kutumia mbinu ya maswali na | 1. Vyakula halisi. 6
LISHE majina ya vyakula. majibu mwalimu awaongoze 2. Chati ya vyakula mbali
(@) Majinaya watoto kutaja majina ya vyakula. mbali/chati mguso.
Vyakula

2.  Kwa kutumia mbinu onesho
mwalimu awaongoze watoto

kutofautisha aina za vyakula.

(b) Makundiya

Mttoto aweze kupanga

1. Kwa kutumia mbinu ya nyimbo

1. Vyakula halisi.

Vyakula makundi ya vyakula. mwalimu awaongoze watoto 2. Chati ya vyakula mbali
kuimba nyimbo ya makundi ya mbali/chati mguso.
vyakula. 3. Chati ya nyimmbo/chati

2. Kwa kutumia mbinu ya michezo mguso
mwalimu awaongoze watoto
kupanga makundi ya vyakula.
(c) Mlo kamili Mtoto aweze kuelezea Kwa kutumia mbinu ya nyimbo 1. Chati za nyimbo/nukta
mlo kamili mwalimu awaongoze watoto kuelezea nundu
mlo kamili.
9. DAWA ZA Mtoto aweze:- 1. Kwa kutumia mbinu ya maswali 1. Picha za waathirika na
KULEVYA () Kutaja aina za dawa na majibu mwalimu awaongoze dawa za kulevya.

(a) Aina za Dawa

za Kulevya.

za kulevya.

watoto kutaja aina za dawa za
kulevya.

2. Kwa kutumia mbinu onesho
mwalimu awaongoze watoto

kuangalia filamu inayoonesha

2. Video.
3. CD.
4. T.V.
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MADA KUU/MADA

MBINU ZA KUFUNDISHIA/

NDOGO MALENGO MAHSUSI KUJIEUNZIA VIFAA/ZANA VIPINDI
waathirika wa dawa za kulevya.na
aina za dawa za kulevya.
(i) Kuelezea athari za Kwa kutumia mbinu ya maswali na 1. Picha za waathirika na
dawa za kulevya. majibu mwalimu awaongoze watoto dawa za kulevya.
kueleza athari za dawa za kulevya. 2. Video.
3. CD.
4. T.V.
5.
9. V.V.UNA Mtoto aweze:- Kwa kutumia mbinu onesho mwalimu | 1. Bomba la 6
UKIMWI () Kutaja vitu awaongoze watoto sindano.
Vinavyoweza kuvitaja vitu vinavyoweza kuambukiza | 2. Sindano ya
(&) Maambukizi ya kuambukiza virusi V.V.U kushonea.
V.V.U. vya UKIMWI 3. Kiwembe.
4. Kampasi.

5. Vitu vyenye

ncha kali.
Mate.

7. Mabofu.
8. Picha inayoonesha

mchuruziko wa damu na

mtoto anamtumbua

mwenziwe jipu au kipele.

(i)  Kuelezea namna

Kwa kutumia mbinu ya maswali na

. Bomba la sindano
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MADA KUU/MADA
NDOGO

MALENGO MAHSUSI

MBINU ZA KUFUNDISHIA/
KUJIFUNZIA

VIFAA/ZANA

VIPINDI

mtoto anavyoweza
kuambukizwa
V.V.U

majibu mwalimu awaongoze watoto
kuelezea namna mtoto anavyoweza
kuambukizwa V.V.U.

2. Sindano ya
kushonea.
3. Kiwembe.
4. Kampasi.
5. Vitu vyenye
ncha kali.
6. Mate.
7. Mabofu.
8. Picha inayoonesha
mchuruziko wa damu na

mtoto anamtumbua

mwenziwe jipu au kipele.

(i)  Kujikinga na
V.V.U

Kwa kutumia mbinu ya maswali na
majibu mwalimu awaongoze watoto
kuelezea namna mtoto anavyoweza
kujikinga na V.V.U.

=

. Bomba la sindano

N

. Sindano ya
kushonea.

3. Kiwembe.

4. Kampasi.

5. Vitu vyenye

ncha kali.
6. Mate.
7. Mabofu.

10. USALAMA

(a) Utumizi wa

Mtoto aweze: kuelezea

namna bora ya utumiaji

1. Kwa kutumia mbinu ya maswali

na majibu mwalimu awaongoze

1. Chati inayoonesha

mandhari ya barabara, gari,

11




MADA KUU/MADA

MBINU ZA KUFUNDISHIA/

NDOGO MALENGO MAHSUSI KUJIEUNZIA VIFAA/ZANA VIPINDI
Barabara. wa barabara. watoto kuelezea namna baskeli, Honda na watu
wanavyotembea barabarani. wanaotembea
2. Kwa kutumia mbinu ya igizo kwa miguu.
mfano mwalimu awaongoze
watoto kuigiza namna bora ya
kutembea barabarani.
3. Kwa kutumia mbinu ya igizo
mwalimu awaongoze watoto
kuigiza namna ya
kuvuka barabara .
4. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi
mwalimu awaongoze
wanafunzi kuvuka barabara
iliyo karibu
(b) Mazingira Hatari Mtoto aweze Kwa kutumia mbinu ya hadithi 1. Chati inayoonesha 3
Kutaja maeneo mwalimu awaongoze watoto kutaja maeneo ya hatari/chati
wanaoweza kuhatarisha | maeneo yanayohatarisha usalama mguso.
usalama wao mfano wao. 2. Chati ya hadithi
vichochoroni, vichakani inayoonesha
mazingira ya
hatari/chati mguso.
11. MAJENGO Mtoto aweze kuelezea 1. Kwa kutumia mbinu ya maswali | 1. Chati inayoonesha 6

(&) Majengo ya

majengo ya kijamii

na majibu mwalimu awaongoze

majengo ya kijamii/chati

12




MADA KUU/MADA

MBINU ZA KUFUNDISHIA/

NDOGO MALENGO MAHSUSI KUJIEUNZIA VIFAA/ZANA VIPINDI
Kijamii. yaliyokaribu na kwao watoto kutaja majengo ya mguso.
mfano maduka, skuli, kijamii yaliyokaribu na kwao. 2. Modeli ya kijiji iliyomo
chuo, hospitali, msikiti. 2. Kwa kutumia mbinu ya ziara, katika maeneo ya
mwalimu awaongoze watoto darasa.
kuainisha majengo ya kijamaa
yaliyo karibu na skuli yao.
11. MIMEA Mtoto aweze:- 1. Kwa kutumia mbinu ya vikundi 1. Mbegu mbali mbali. 6
(&) Uotaji wa ()  Kufanya jaribio la mwalimu awaongoze watoto 2. Vikopo.
Mbegu. uoteshaji wa kufanya jaribio la uoteshaji wa 3. Udongo.
mbegu. mbegu. 4. Maji
5.

2. Kwa kutumia mbinu ya maswali na
majibu mwalimu awaongoze
watoto kuelezea hatua za utoaji

wa mbegu

Chati inayoonesha hatua
za uotaji wa. mbegu/chati

mguso

(i)  Kutaja mahitaji ya
mbegu katika

kuotesha

1. Kwa kutumia mbinu ya maswali
na majibu mwalimu awaongoze
watoto kutaja mabhitaji ya mbegu

katika kuotesha.

. Mbegu mbali mbali.
Vikopo.

Udongo.

Maji

a k> 0N

Chati inayoonesha hatua
za uotaji wa mmea/chati

mguso.

(i) Kuchora hatua za

uotaji wa mbegu.

Kwa kutumia mbinu ya mchoro

mwalimu awaongoze watoto kuchora

1. Penseli.

2. Rangi za penseli
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MADA KUU/MADA

MBINU ZA KUFUNDISHIA/

NDOGO MALENGO MAHSUSI KUJIEUNZIA VIFAA/ZANA VIPINDI
hatua za uotaji wa mbegu. 3. Karatasi.
4. Crayons.
12. MAJI Mtoto aweze Kwa kutumia mbinu ya nyimbo Chati inayoonesha umuhimu 3
(&) Umuhimu kueleza umuhimu wa mwalimu awaongoze watoto kuimba wa maji/Chati mguso
wa Maji. maji katika maisha ya nyimbo inayoelezea umuhimu wa maiji
binadamu.
(b) Maji Safi na Mtoto aweze: 1. Kwa kutumia mbinu ya maswali na | Chati inayoonesha umuhimu 3
Salama. () Kuelezea maana ya majibu mwalimu awaongozee wa maji/Chati mguso
maji safi na salama. watoto kueleza maana ya maji safi
na salama.
2. Kwa kutumia mbinu ya maswali na
majibu mwalimu awaongoze watoto
kutoa tofauti ya maji safi na maiji
machafu.
(i) Kuelezea umuhimu 1. Kwa kutumia mbinu ya onesho Chati inayoonesha umuhimu
wa matumizi ya maji mwalimu awaongoze watoto wa maji/Chati mguso
safi na salama. kuangalia namna ya kuchemsha
maji.
2. Kwa kutumia mbinu ya nyimbo
mwalimu awaongoze watoto
kuimba nyimbo ya umuhimu wa
kunywa maji safi na salama.
13. MWANGAZ | Mtoto aweze kutaja Kwa kutumia mbinu onesho mwalimu | 1. Tochi, mshumaa, kibatari, 3
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MBINU ZA KUFUNDISHIA/

NDOGO MALENGO MAHSUSI KUJIEUNZIA VIFAA/ZANA VIPINDI
A NA GIZA. | vyanzo vinavyotoa awaongoze watoto kutaja vitu kandili.
(@) Mwangaza | muangaza visivyo asili. | vinavyotoa mwangaza visivyo asili. 2. Chati inayoonesha vitu
vinavyotoa
muangaza/chati mguso.
(b) Giza. Mtoto aweze kufanya 1. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 1. Kitambaa. 2
mazoezi mwalimu awaongoze watoto Blangeti.
yanayosababisha giza kufanya vitendo vitakavyoonesha | 3. Madirisha na milango.
giza mfano kufumba macho,
kufunga madirisha na milango
kujifunika blangeti.
2. Kwa kutumia mbinu ya mchezo
mwalimu awaongoze watoto
kucheza mchezo wa bui.
14. TEKNOLOJIA | Mtoto aweze Kwa kutumia mbinu ya onesho 1. Pasi, redio, friji, TV, 6

(a) Vifaa vya

Electroniki.

() Kutaja vifaa vya
electroniki vilivyomo
katika mazingira

yao.

mwalimu awaongoze watoto kutaja
vifaa vya electroniki vilivyomo kwenye

mazingira yao.

simu, rimoti, kalkuleta
(kikokotoa),
kompyuta,
video
2. Chati inayoonesha vifaa
vya electroniki/chati

mguso.

(i) Kueleza matumizi ya

vifaa vya electroniki

Kwa kutumia mbinu ya igizo mfano

mwalimu awaongoze watoto

1. Pasi, redio, friji, TV,

simu, rimoti, kalculeta
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MADA KUU/MADA
NDOGO

MALENGO MAHSUSI

MBINU ZA KUFUNDISHIA/
KUJIFUNZIA

VIFAA/ZANA

VIPINDI

kuonesha matumizi ya vifaa vya

electroniki.

(kikokotoa), kompyuta,
video.

2. Chati inayoonesha
vifaa vya electroniki/chati

mguso.

(i) Kuchora vifaa vya

electroniki.

Kwa kutumia mbinu mchoro mwalimu
awaongoze watoto kuchora picha za

vifaa vya electroniki.

1. Pasi, redio, friji, TV,
simu, rimoti,
kalkuleta(kikokotoa),
kompyuta, video.

2. Chati inayoonesha vifaa
vya electroniki/chati

mguso.
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MWAKA WA PILI

MADA KUU/MADA

MBINU ZA KUFUNDISHIA/

NDOGO MALENGO MAHSUSI KUJIEUNZIA VIFAA/ZANA VIPINDI
1. FAMILIA Mtoto aweze kutaja kazi | 1. Kwa kutumia mbinu ya masuali na | Picha inayoonesha shughuli 6
(@) Majukumuya | zinazofanywa na watu majibu mwalimu awaongoze za watu katika familia mfano

Watu Katika anaokaa nao nyumbani. watoto kutaja kazi zinazofanywa kupika, kufua, kupiga pasi.
Familia. na watu anaokaa nao nyumbani.
2. Kwa kutumia mbinu igizo mwalimu
awaongoze watoto kuigiza kazi
zinazofanywa na watu wanaokaa
nao nyumbani.
2. VIUMBE Mtoto aweze:- 1. Kwa kutumia mbinu ya nyimbo 1. Vitu halisi mf. Mti, ng’'ombe, 6
VYENYE UHAI | (i) Kutaja mifano ya mwalimu awaongoze watoto punda, farasi, ndege.
NA VITU viumbe vyenye kutaja viumbe vyenye uhai. 2. Picha inayoonesha vitu
VISIVYO NA uhai. 2. Kwa kutumia mbinu ya onesho vyenye uhai/chati mguso. .
UHAI mwalimu awaongoze watoto 3. Modeli za vitu vyenye uhai
(@) Viumbe kuonesha viumbe vyenye uhai.
Vyenye Uhai.

(i) Kuchora viumbe

vyenye uhai.

Kwa kutumia mbinu mchoro mwalimu
awaongoze watoto kuchora viumbe

vyenye uhai.

1. Vitu halisi mf. Mti,
ng’ombe, punda, farasi,
ndege.

2. Picha inayoonesha vitu
vyenye uhai/chati mguso.

3. Modeli za vitu vyenye

uhai.
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MBINU ZA KUFUNDISHIA/

NDOGO MALENGO MAHSUSI KUJIEUNZIA VIFAA/ZANA VIPINDI
(b) Vitu Visivyo na Mtoto aweze 1. Kwa kutumia mbinu ya nyimbo 1. Vifaa halisi. 6
Uhai. () Kutaja vitu visivyo mwalimu awaongoze watoto Jiwe, kombe, kiti, meza,
na uhai kutaja vitu visivyo na uhai. buku na gari.
2.  Kwa kutumia mbinu onesho 2. Chati ya vitu visivyo na
mwalimu awaongoze watoto uhai /Chati mguso.
kuonesha vitu visivyo na uhai
(i)  Kutofautisha vitu Kwa kutumia mbinu ya maswali na Chati ya vitu visivyo na
vyenye uhai na majibu mwalimu awaongoze watoto uhai/chati mguso.
visivyo na uhai. kutofautisha vitu vyenye uhai na
visivyo na uhai.
(i) Kuchora vitu Kwa kutumia mbinu mchoro mwalimu | Chati ya vitu visivyo na
visivyo na uhai. awaongoze watoto kuchora vitu uhai/chati mguso.
visivyo na uhai.
2. NGUVU ZA Mtoto aweze:- 1. Kwa kutumia mbinu ya onesho 1. Vifaa halisi, bero, boksi, 6
MAUMBILE (i) Kufanya jaribio la mwalimu awaongoze watoto pembea.

(&) Nguvu za

Kusukuma.

kusukuma vitu vyenye

uzito tofauti.

kusukuma vitu vyenye uzito
tofauti.

2. Kwa kutumia mbinu ya jaribio
mwalimu awaongoze watoto
kufanya jaribio la kusukuma vitu
vyenye uzito tofauti.

3 Kwa kutumia mbinu ya maswali

2. Chati inayoonesha mtu
anasukuma
pembea , rikwama/Chati

mguso.
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NDOGO

MALENGO MAHSUSI

MBINU ZA KUFUNDISHIA/
KUJIFUNZIA

VIFAA/ZANA

VIPINDI

na majibu mwalimu awaongoze
watoto kutaja nguvu alizotumia

kwa kusukuma vitu mbali mbali

(b) Nguvu za Kuvuta.

Mtoto aweze
Kufanya jaribio la

kuvuta.

1. Kwa kutumia mbinu ya jaribio
mwalimu awaongoze watoto
kufanya jaribio la kuvuta vitu mbali
mbali.

2. Kwa kutumia mbinu mchezo
mwalimu awaongoze watoto
kucheza mchezo wa kuvuta kamba
kwa uwiano tofauti wa watoto.

3. Kwa kutumia mbinu ya maswali na
majibu mwalimu awaongoze watoto
kueleza tofauti za nguvu
walizotumia kuvutana wakati wa

mchezo.

vitu halisi, roda, kamba

4. HALI YA HEWA
(&) Mabadiliko ya
Hali ya Hewa.

Mtoto aweze
kutaja mabadiliko ya hali

ya hewa.

1. Kwa kutumia mbinu ya maswali
na majibu mwalimu awaongoze
watoto kutaja mabadiliko ya hali
ya hewa.

2. Kwa kutumia mbinu ya
kumechisha mwalimu awaongoze

watoto kumechisha kadi za hali ya

Chati inayoonesha hali ya

hewa/Chati mguso.
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MBINU ZA KUFUNDISHIA/
KUJIFUNZIA

VIFAA/ZANA

VIPINDI

hewa katika chati.
3. Kwa kutumia mbinu ya mchoro
mwalimu awaongoze watoto

kuchora picha ya hali ya hewa.

(b) Miongo

Mtoto aweze
kutaja majina ya miongo

ya Zanzibar.

1. Kwa kutumia onesho mbinu
mwalimu awaongoze watoto
kutaja majina ya miongo iliyomo
kwenye picha.

2. Kwa kutumia onesho mbinu
mwalimu awaongoze watoto
kuhusisha picha na miongo
iliyopo.

3. Kwa kutumia onesho mbinu
mwalimu awaongoze watoto
kuhusisha miezi na miongo.

4. Kwa kutumia mbinu ya mchoro
mwalimu awaongoze watoto

kuchora miongo ya Zanzibar

Chati inayoonesha hali ya

hewa/Chati mguso.

5. TEKNOLOJIA YA
HABARI NA
TEKNOLOJIA
(&) Vyombo vya

Teknolojia ya

Mtoto aweze:-

()  Kutaja vyombo
vinavyotumika
katika teknolojia ya

habari na

Kwa kutumia mbinu ya maswali na
majibu mwalimu awaongoze watoto

kutaja vyombo vinavyotumika katika

teknolojia ya habari na mawasiliano.

Vifaa halisi, simu, TV, Redio,

Kompyuta, Intaneti.
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MADA KUU/MADA

MALENGO MAHSUSI

MBINU ZA KUFUNDISHIA/

VIFAA/ZANA

NDOGO KUJIFUNZIA VIPINDI
Habari na mawasiliano.
Mawasiliano. (i) Kuchora vyombo Kwa kutumia mbinu mchoro mwalimu | Vifaa halisi, simu, TV, Redio,
vya teknolojia ya awaongoze watoto kuchora vyombo Kompyuta, Intaneti.
habari na vya teknolojia ya habari na
mawasiliano. mawasiliano.
(b) Matumizi ya Mwanafunzi aweze Kwa kutumia mbinu ya onesho Vifaa halisi, simu, TV, Redio, 6
Vyombo vya kutumia vyombo vya mwalimu awaongoze watoto kutumia | Kompyuta, Intaneti.
Teknolojia ya teknolojia ya habari na vyombo vya teknolojia ya habari na
Habari na mawasiliano.. mawasiliano.
Mawasiliano
6. AFYANA Mtoto aweze:- Kwa kutumia mbinu ya maswali na 1. Modeli ya vitu, chandarua, 6
MARADHI. () Kutaja sababu

(&) Namnaya
Kujikinga

na Maradhi.

zinazosababisha
maradhi ya malaria

na kuharisha.

majibu mwalimu awaongoze watoto
kutaja sababu zinazosababisha

maradhi ya malaria na kuharisha.

maji safi na salama, maji
yasiyochemshwa
(machafu) matunda,

sabuni, birika, kopo.

2. Chati inayoonesha mtoto

aliyefunikwa chandaruwa/

chati mguso.

(i) Kujikinga na
maradhi ya malaria

na kuharisha.

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho
mwalimu awaongoze watoto
kuonesha picha zinazoonesha
mtoto aliyelala kwenye chandarua,

Mtoto anaekosha matunda na mtoto

1. Modeli ya vitu, chandarua,

maji safi na salama, maji
yasiyochemshwa
(machafu) matunda,

sabuni, birika, kopo.

21




MADA KUU/MADA

MBINU ZA KUFUNDISHIA/

NDOGO MALENGO MAHSUSI KUJIEUNZIA VIFAA/ZANA VIPINDI
anaenawa mikono kwa  sabuni 2. Chati mtoto aliyefunikwa
2. Kwa kutumia mbinu ya mchoro chandaruwa/chati mguso
mwalimu awaongoze watoto inayoonesha
kuchora picha zinazoonesha
kujikinga na maradhi ya kuharisha
na malaria.
7. CHAKULA NA Mtoto aweze:- Kwa kutumia mbinu ya maswali na 1. Vifaa halisi vya makundi 6
LISHE. () Kutaja majina ya majibu mwalimu awaongoze watoto ya vyakula
(a) Kaziza vyakula. kutaja majina ya vyakula. 2. Chati inayoonesha
\'\;I;;mg' ya makundi ya vyakula/Chati
mguso.
(i) Kutaja majina ya Kwa kutumia mbinu onyesho mwalimu | 1. Vifaa halisi vya makundi
makundi ya awaongoze watoto kutaja majina ya ya vyakula
vyakula. makundi ya vyakula. 2. Chati inayoonesha
makundi ya vyakula/Chati
mguso.
(i) Kazi ya makundi Kwa kutumia mbinu ya mswali na 1. Vifaa halisi vya makundi
ya vyakula, majibu mwalimu awaongoze watoto ya vyakula
kutaja kazi za makundi ya vyakula. 2. Chati inayoonesha
makundi ya vyakula/Chati
mguso.
8. DAWA ZA Mtoto aweze kutaja 1. Kwa kutumia mbinu ya maswali 1.Video 6
KULEVYA athari za dawa za na majibu mwalimu awaongoze 2.TV
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NDOGO MALENGO MAHSUSI KUJIEUNZIA VIFAA/ZANA VIPINDI
() Athari za kulevya. watoto kutaja athari za dawa za 3.CD.
Dawa za kulevya. 4. Chati inayoonesha
Kulevya 2. Kwa kutumia mbinu ya maswali waathirika wa dawa za
na majibu mwalimu awaongoze kulevya/
watoto kueleza namna Chati
watakavyojiepusha na vishawishi mguso
vya dawa za kulevya.
9. UKIMWI Mtoto aweze Kwa kutumia mbinu ya maswali na 1. Video 6
(@) Njiaza () Kutaja njia za majibu mwalimu awaongoze watoto 2. T.V.
Kujikinga na kujikinga na kutaja njia za kujikinga na maambukizi | 3. CD
Maambukizi maambukizi ya VVU ya VVU
ya VVU
(i) Kutaja mambo Kwa kutumia mbinu ya maswali na 1. Redio
anayoweza majibu mwalimu awaongoze watoto 2. T.V.
kushirikiana na kutaja mambo ambayo wanaweza 3. CD.
mgonjwa wa kushirikiana na wagonjwa wa
UKIMWI, UKIMWI,
10. USALAMA Mtoto aweze kuzitumia 1. Kwa kutumia mbinu ya onesho Chati inayoonesha alama za 6

(@) Alama za

Barabarani.

alama za barabarani.

mwalimu awaongoze watoto
kutaja alama za barabarani
(wanazozijua).

2. Kwa kutumia mbinu ya ziara

mwalimu awapeleke watoto

barabara/Chati mguso.
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KUJIFUNZIA

VIFAA/ZANA

VIPINDI

barabarani na awaoneshe alama
za barabarani.

3. Kwa kutumiia mbinu ya mazoezi
mwalimu awaongoze watoto
kuvuka barabara kwa kutumia

alama ya kuvuka barabara.

(b) Ajali

Mtoto aweze:-
(1) Kutaja aina za

ajali.

1. Kwa kutumia onyesho mbinu
mwalimu awaongoze watoto
kutaja aina za ajali (moto, maji na
gari).

2. Kwa kutumia mbinu ya maswali
na majibu mwalimu awaongoze
watoto kuelezea ajali walizowahi

kuziona.

1. Chati inayoonesha ajali
za barabarani.

2. Moto

3. Maji

4. Chati mguso

(i) Kujikinga na ajali.

1. Kwa kutumia onyesho mbinu
mwalimu awaongoze watoto
kuelezea namna ya kujikinga na
ajali..

2. Kwa kutumia mbinu ya igizo
mwalimu awaongoze watoto
kuigiza namna watakavyojikinga
na ajali ya moto ikitokea

darasani.

Kifirimbi kinachoonesha

kutokea kwa ajali.
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NDOGO MALENGO MAHSUSI KUJIEUNZIA VIFAA/ZANA VIPINDI
(b) Athari Mtoto aweze kueleza Kwa kutumia mbinu ya maswali na 1. Pichainayoonesha watu 3
Zinazopatikana athari zinazopatikana majibu mwalimu awaongoze watoto walioathirika kutokana na
Kutokana na kutoka na ajali. kueleza athari zinazopatikana ajali.
Ajali. kutokana na ajali. 2. Chati mguso.
11. MAJENGO Mtoto aweze:- Kwa kutumia mbinu ya maswali na 1. Chati inayoonesha 6
(&) Majengo ya (1) Kutaja majibu mwalimu awaongoze watoto majengo ya kitaifa.
Kitaifa. majengo ya kutaja majina ya majengo ya kitaifa. 2. Chati mguso.
kitaifa.
(i) Kueleza Kwa kutumia mbinu ya ziara mwalimu | 1. Chati inayoonesha
matumizi ya awaongoze watoto kueleza matumizi majengo ya kitaifa.
majengo ya ya majengo ya kitaifa, 2. Chati
kitaifa, mguso.
(i)  Kuchora Kwa kutumia mbinu mchoro mwalimu | 1. Chati inayoonesha
majengo ya awaongoze watoto kuchora majengo majengo ya kitaifa.
kitaifa. ya kitaifa. 2.  Chati
mguso.
13. MITI MIKUBWA | Mtoto aweze:- Kwa kutumia onyesho mbinu mwalimu | 1. Chati inayoonesha miti 6
NA MIDOGO () Kutaja majina ya awaongoze watoto kutaja majina ya mbali mbali/Chati mguso
(&) Majina ya miti. miti. ya miti mbali mbali.
Miti. (i) Kuainisha sehemu 1. Kwa kutumia mbinu ya onesho 1. Chati inayoonesha miti
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NDOGO MALENGO MAHSUSI KUJIEUNZIA VIFAA/ZANA VIPINDI
za miti. mwalimu awaongoze watoto mbali mbalichati mguso.
kuainisha sehemu za miti. 2. Chatiya
2. Kwa kutumia mbinu ya ziara sehemu za miti (kigogo,
mwalimu awaongoze watoto majani, shina, matawi
kuainisha sehemu za miti kwa
kutumia miti halisi iliyopo katika
eneo la skuli.
(i) Kuchora miti. Kwa kutumia mbinu ya mchoro 1. Chati inayoonesha miti
mwalimu awaongoze watoto kuchora mbali mbali/chati mguso.
picha za miti. 2. Chati ya sehemu za miti
(kigogo, majani, shina,
matawi)
13. MWANGAZA Mtoto aweze:- 1. Kwa kutumia mbinu ya maswali na | 1. Vitu halisi, moto, kibatari, 6

(&) Matumizi ya Vitu
Vinavyotoa

Mwangaza.

() Kutaja matumizi ya
vitu vinavyotoa

mwangaza.

majibu mwalimu awaongoze watoto
kutaja matumizi ya vitu vinavyotoa
mwangaza.

2. Kwa kutumia mbinu ya jaribio
mwalimu awaongoze watoto
kufanya jaribio la kutumia vitu

vinavyotoa mwangaza.

tochi, mshumaa.

2. Chati
inayoonehsa vitu
vinavyotoa mwangaza/

Chati mguso

(i) Kutumia vitu
vinavyotoa

mwangaza

Kwa kutumia mbinu ya jaribio
mwalimu awaongoze watoto kufanya

jaribio la kutumia vitu vinavyotoa

1. Vitu halisi, moto, kibatari,
tochi, mshumaa.

2. Chati inayoonehsa vitu
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mwangaza. vinavyotoa mwangaza/
Chati mguso
(i) Kuchora picha ya | Kwa kutumia mbinu onyesho mbinu .1. Vitu halisi, moto, kibatari,
vitu vinavyotoa mwalimu awaongoze watoto kuchora tochi, mshumaa.
mwangaza. vitu vinavyotoa mwangaza. 2. Chati nayoonehsa vitu
vinavyotoa
mwangaza/chati mguso.
14. TEKNOLOJIA Mtoto aweze:- 1. Kwa kutumia mbinu ya maswali 1. Vifaa halisi, redio, pasi, 6

(a) Vifaa vya
Teknolojia
Vinavyotumika

Nyumbani.

() Kutaja vifaa vya
teknolojia
vinavyotumika

nyumbani.

na majibu mwalimu awaongoze
watoto kutaja vifaa vya teknolojia
vinavyotumika nyumbani.

2. Kwa kutumia onyesho mbinu
mwalimu awaongoze watoto
kuonesha vifaa vya teknolojia

vinavyotumika nyumbani.

T.V, blenda, friji, feni

2. Chati inayoonesha vifaa
vya teknolojia
vinavyotumika

nyumbani/Chati mguso.

(i) Kutumia vifaa vya

teknolojia vya

Kwa kutumia mbinu ya onesho

mwalimu awaongoze watoto kutumia

1. Vifaa halisi, redio, pasi,
T.V, blenda, friji, feni

nyumbani. vifaa vya teknolojia vinavyotumika 2. Chati inayoonesha
nyumbani. vifaa vya
teknolojia

vinavyotumika

nyumbani/Chati mguso.

(i) Kuchora picha

Kwa kutumia mbinu mchoro mwalimu

1. Vifaa halisi, redio, pasi,
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ya vifaa vya awaongoze watoto kuchora vifaa vya T.V, blenda, friji, feni
teknolojia teknolojia vinavyotumika nyumbani 2. Chati inayoonesha vifaa
vinavyotumika mfano. Pasi, blenda, friji, T.V. Redio. vya teknolojia
nyumbani. vinavyotumika
nyumbani/Chati mguso.
(b) Athari Mtoto aweze Kwa kutumia mbinu ya maswali na 1. Vifaa halisi, pasi, feni, friji, 6
Zinazopatikana () Kutaja athari majibu mwalimu awaongoze watoto redio, TV.
na Vifaa vya zinazopatikana kutaja athari zinazopatikana kutokana | 2. Chati inayoonesha
Teknolojia. kutokana na vifaa vya | na vifaa vya teknolojia inayotumika Vifaa vya teknolojia

teknolojia

nyumbani

Vinavyotumika
nyumbani/chati

mguso.

(i) Kujikinga na athari
za vifaa vya
teknolojia
vinavyotumika

nyumbani.

Kwa kutumia mbinu ya maswali na
majibu mwalimu awaongoze watoto
kueleza namna ya kujikinga na athari
zinazotokana na vifaa vya teknolojia

vinavyotumika nyumbani

1. Vifaa halisi, pasi, feni, friji,
redio, TV

2. Chati inayoonesha vifaa
vya teknolojia
vinavyotumika

nyumbani/chati mguso.
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